นอนไม่หลับ

ก่อนจะตรวจเจอเบาหวานค่าน้ำตาล140 หมอให้ยาลดน้ำตาลมาทานแล้ว แต่ตอนนี้ปัญหาที่เจอคือ นอนไม่หลับ พยายามเข้านอนตั้งแต่2ทุ่มแต่บางวันกว่าจะหลับได้ตี1 บางวันตี3 ร฿้สึกปวดท้ายทอยด้ายขวา วันนี้ลองตรวจน้ำตาลได้ 127 อาการนอนไม่หลับเกี่ยวกับเบาหวานไหมครับ ส่วนตัวจะฉี่บ่อย

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

เบื้องต้น อาการนอนไม่หลับจริงๆ เเล้วเกิดได้จากหลายปัจจัยมากๆเลยค่ะ โรคเบาหวานเอง โดยตรงอาจจะไม่ได้ทำให้ไม่ได้ทำให้เกิดอาการนี้นะคะ เเต่หากควบคุมไม่ดี จนทำให้มีอาการหิวน้ำบาอยทปัสสาวะบ่อยก็อาจทำให้รบกวนการนอน เนื่องจากต้องตื่นมาเข้าห้องน้ำกลางคืนได้ เเต่จากที่คุณ yothin zung เล่ามา หมอคิดว่าระดับน้ำตาลในเลือดของคุณ อยู่ในเกณฑ์ดีเลยทีเดียวค่ะ ซึ่งไม่น่าจะทำให้เกิดอาการปัสสาวะบ่อย หรือ การที่ต้องตื่นมาปัสสาวะตอนกลางคืน (ส่วนมากมักพบในผู้ที่มีน้ำตาลในเลือดสูงมากกว่า 180 ขึ้นไปค่ะ) ทั้งนี้ลองเช็คเรื่อง เเสงสว่างเเเละเสียงรบกวนในห้องนอนดูค่ะ ห้องนอนควรมืด เงียบ(ไม่มีเสียงรบกวน) ลดการใช้โทรศัพท์หรือพวก social media ลงช่วงก่อนจะเข้านอน ผ่อนคลายความเครียด/กังวล (ถ้ามีนะคะ) เเละ อาจต้องไปจัดการกับอาการปวดท้ายทอยค่ะ บางครั้งอาการปวดก็รบกวนจนทำให้นอนไม่หลับได้เช่นกันนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"