น้ำหนักและอาหารการกินมีผลต่อการเป็นโรคเบาหวานไหมคะ

อยากทราบว่าคนที่น้ำหนักกำลังพอดีหรือสมส่วน มีโอกาสจะเป็นเบาหวานเหมือนคนอ้วนหรือเปล่า แล้วอาหารการกินโภชนาการอะไรบ้างที่สามารถหลีกเลี่ยงการเป็นเบาหวาน พอดีคุณพ่อเขาตรวจเจอเป็นเบาหวานแต่ท่านชอบกินของหวานบ่อยจนตอนนี้ต้องพยายามห้ามให้ท่านกิน ไม่เช่นนั้นจะรักษาควบคุมยาก ฉะนั้นอาหารโภชนาการและน้ำหนักมีผลต่อเบาหวานใช่หรือไม่ ยังไง

#HelloคุณหมอCommunityAugust

น้ำหนักและอาหารการกินมีผลต่อการเป็นโรคเบาหวานไหมคะน้ำหนักและอาหารการกินมีผลต่อการเป็นโรคเบาหวานไหมคะ
0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Sparkliing Starr โรคเบาหวาน สามารถเกิดได้กับบุคคลทุกรูปร่างค่ะ ไม่ว่าจะอ้วน สมส่วน หรือ ผอม เพียงเเค่มักพบในผู้ที่ใีรูปร่างอ้วนมากกว่า เนื่องจาก ความอ้วน ทำให้เกิดภาวะดื้อต่ออินซูลินทซึ่งเป็นหนึ่งปัจจัยที่ทำให้เกิดโรคเบาหวานค่ะ ดังนั้นทุกคนจึงควรดูเเลสุขภาพร่างกาย เลือกอาหารที่มีประโยชน์ รวมถึงออกกำลังกาย เพื่อป้องกันมิให้เกิดโรคเบาหวาน รวมไปถึงภาวะอื่นๆที่มักมาเมื่ออายุเรามากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็น ความดันโลหิตสูง ไขมันในเลือดสูงค่ะ ส่วนเรื่องโภชนาการ หรือ การเลือกอาหารนั้น เป็นอีกส่วนที่สำคัญมากๆ ในการควบคุมระดับน้ำตาลในเลือดเลยค่ะ เพราะหากบริโภคอาหารกลุ่มคาร์โบไฮเดรต หรือ ข้าว-แป้ง รวมถึงผลไม้ ร่ายกายจะเปลี่ยนเป็นน้ำตาล ซึ่งส่งผลใน ระดับน้ำตาลในเลือดเพิ่มสูงขึ้น ดังนั้น ผู้ที่ต้องการควบคุมเบาหวาน หรือ ลดระดับน้ำตาลในเลือดจึงควรหลีกเลี่ยง หรือ ลดการรับประทานอาหารกลุ่มดังเกล่า (ทานในปริมาณที่เหมาะสม)ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"