บุหรี่กับน้ำตาลในเลือด

อยากรู้ว่าบุหรี่มีส่วนทำให้น้ำตาลในเลือดสูงขึ้นไหมคะ วันนึงดูด 2-3 มวนค่ะ พยายามจะลดบ้างแล้วแต่ยังยากอยู่ ถ้าขอคำแนะนำการเลิกบุหรี่เพิ่มเติมด้วยจะดีมากค่า

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

บุหรี่อาจไม่ได้มีผลทำให้ระดับน้ำตาลในเลือดเพิ่มสูงขึ้นโดยตรงนักนะคะ เเต่อาจส่งผลทำให้ร่างกายเกิดภาวะดื้อต่ออินซูลินได้ ซึ่งต่อมาอาจทำให้เกิดโรคเบาหวาน เเละมีระดับน้ำตาลสูงขึ้นได้ค่ะ เเต่ที่เเน่ๆคือ บุหรี่มีโทษต่อสุขภาพโดยรวม นอกจากโรคปอดเเละโรคมะเร็งที่ทราบกันดีเเล้ว ยังเพิ่มความเสี่ยงของโรคหลอดเลือดสมอง ทำให้เป็นอัมพฤกษ์ อัมพาต เเละโรคหัวใจด้วยค่ะ ส่วนเเนวทางในการเลิกบุหรี่นั้น อาศัยความตั้งใจเป็นหลักค่ะ (เพราะบุหรี่มีสารที่ทำให้เสพย์ติด) ตามหลักการจะเเนะนำให้หักดิบ กำหนดวันที่จะเลิกให้ชัดเจน เเละให้คนรอบข้างช่วยกันด้วย อาจต้องหลีกเลี่ยงสิ่งเเวดล้อม หรือ สังคมเดิมๆ ที่ทำให้นึกอยากสูบบุหรี่ เเต่หากไม่สามารถทำได้สำเร็จ อาจปรึกษาคุณหมอ เพื่อให้ยาที่ช่วยให้เลิกบุหรี่ได้ง่ายขึ้นค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"