ป่วยเบาหวานกินไข่ได้ไหม ควรกินวันละกี่ฟอง

เรากินไข่ได้วันละกี่ฟอง? 🥚🤔

หนึ่งในคำถามที่หลายๆ คนสงสัยวันนี้เรามีคำตอบมาฝากแล้วจ้า

.

แต่ละวัยควรกินไข่กี่ฟอง ⁉

🍳 หญิงตั้งครรภ์และให้นมบุตร กินไข่ 1 ฟอง/วัน

🍳 ทารก 6 เดือน เริ่มให้ไข่ต้มสุก 1/2 ฟอง ผสมข้าวบดในครั้งแรก ควรให้ในปริมาณที่น้อยและค่อยเพิ่มขึ้น

🍳 ทารกอายุ 8-12 เดือน กินไข่ 1/2-1 ฟอง/วัน

🍳 เด็กอายุ 1-5 ปี เด็กวัยเรียนและเด็กวัยรุ่น กินไข่ 1 ฟอง/วัน

🍳 ผู้ป่วย เบาหวาน, ความดันเลือดสูง, คอเลสเตอรอลสูง, ไขมันในเลือดสูง, ผู้ที่มีความเสี่ยงหลอดเลือดหัวใจ กินไข่ได้ 3 ฟอง/สัปดาห์ โดยดูแลการบริโภคอาหารร่วมด้วยหรือตามคำแนะนำของแพทย์

🍳 วัยทำงานและผู้สูงอายุ ผู้ที่มีสุขภาพดี ไม่มีปัญหาไขมันในเลือดสูง กินไข่ 1 ฟอง/วัน

.

ไข่อุดมไปด้วยคุณค่าทางสารอาหารมากมาย ทั้งโปรตีน ไขมัน รวมถึงวิตามินและแร่ธาตุอื่น ๆ ที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพ รู้แบบนี้แล้วอย่าลืมกินไข่ให้เหมาะกับวัยกันนะคะ 😊

ป่วยเบาหวานกินไข่ได้ไหม ควรกินวันละกี่ฟองป่วยเบาหวานกินไข่ได้ไหม ควรกินวันละกี่ฟอง
3
1.7k
0 ความคิดเห็น

0 ความเห็น

ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"