ปากกาลดความอ้วน

รบกวนสอบถามค่ะ พอดีได้ยินว่าปากกาลดความอ้วน สามารถช่วยลดความเสี่ยงของการเป็นเบาหวานได้ และโรคอื่นๆ ที่มากับโรคอ้วนได้ค่ะ รบกวนคุณหมอช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณค่า

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

ต้องเรียนเเจ้งอย่างนี้ค่ะว่า ความอ้วนเป็นหนึ่งในความเสี่ยงของโรคเบาหวานดังนั้นหากมีน้ำหนักเกินหรือ เป็นโรคอ้วน การลดนน. จึงนับเป็นการที่จะลดความเสี่ยงของการเกิดโรคเบาหวานได้ ส่วนเรื่องของยาที่เรียกว่า ปากกาลดน้ำหนักนั้น จริงๆเเล้วตัวยาจัดเป็นยาลดระดับน้ำตาลในเลือดด้วยค่ะ (คือเป็นยารักษาเบาหวานเช่นกัน เเต่มีผลสามารถช่วยลดน้ำหนักได้ดีด้วย) ดังนั้นการใช้ยากลุ่มนี้จึงช่วยในผู้ที่มีน้ำตาลในเลือดสูงได้เช่นเดียวกันค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"