ผู้ป่วยเบาหวานออกกำลังกายยังไง

เป็นเบาหวานสามารถออกกำลังกายแบบไหนได้บ้างคะถึงจะไม่ส่งผลอันตรายต่อสุขภาพ ขอแบบไม่ต้องออกแรงเยอะมากค่ะ

1
1.7k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

สวัสดีครับ คุณหมอผมอายุ 53 ปี น้ำหนัก 54 กิโลพึ่งเป็นเบาหวานได้หนึ่งปีสองเดือน มีน้ำตลาดในเลือดสูง 270 จะรักษาให้หายขาดได้ไหมครับ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

Mama marktuan จริงๆเเล้ว สามารถออกกำลังกายได้ทุกชนิด ตามที่เราต้องการเลยค่ะ การออกกำลังกายทุกชนิดเป็นผลดีต่อโรคเบาหวานค่ะ เเต่คงขึ้นกับสุขภาพด้านอื่นๆของเเต่ละบุคคลด้วย เช่น หากมีความดันโลหิตสูง อาจควรเลี่ยงการออกกำลังที่ต้องใช้เเรงเบ่ง เช่น ยกน้ำหนัก หรือ หากน้ำหนักตัวค่อนข้างมาก หรือ มีปัญหาเรื่องข้อเข่า อาจเลียงการออกกำลังที่มีการลงน้ำหนักเยอะๆในช่วงเเรก เช่น กระโดด วิ่งเร็ว เเต่โดยรวมการออกกำลังกายที่เเนะนำว่าจะเป็นประโยชน์ในเบาหวาน สำคัญอยู่ที่ ความสม่ำเสมอ เเละ ต้องนานพอค่ะ ทั่วไป เเนะนำให้ออกกำลังกาย อย่างน้อย 150นาทีต่อสัปดาห์ อาจเเบ่งเป็น วันละอย่างน้อย30 นาที 5วัน ก็ได้ค่ะ เเละ ไม่ควรเว้นการออกกำลังติดต่อกันนานเกิน 2 วัน เพราะจะทำให้ผลของกล้ามเนื้อในเเง่เพื่มการนำน้ำตาลไปเผาผลาญลดลงค่ะ ส่วนความหนัก เน้นเริ่มต้นเป็นความหนักปานกลาง คือ เวลาเราออกกำลังเเล้วเหนื่อยขนาดที่ ไม่สามารถพูดเป็นประโยคได้ เเต่ยังสามารถพูดเป็นคำๆได้ค่ะ เช่น วิ่งเหยาะๆ เต้นเเอโรบิค ว่ายน้ำเบาๆ โดยเราไม่จำเป็นต้องทำได้ในครั้งเเรกๆค่ะ เเต่หากค่อยๆออกกำลังกายไป ร่างกายจะเพิ่มสมรรถภาพมากขึ้น จนสามารถทำได้สำเร็จ เเละ นานขึ้นด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"