มีอาการคันตามร่างกาย

สวัสดีค่ะ ดิฉันมีน้ำตาลสะสมที่ 5.8 ความดัน ที่ 112/69 ทานยาเบาหวานและความดันอยู่ เริ่มมีอาการคัน ตามร่างกาย เริ่มจากตรงหน้าแข้ง ใต้ราวนมด้านขวา ต้นคอ เป็นมา 3 เดือนแล้วค่ะ นี่คืออาการของเบาหวานหรือเปล่าคะ ไปพบหมอ ให้ยามาทาก็ไม่หาย ดิฉันเป็นภูมึแพ้ และหอบหืดนิดหน่อยค่ะ ดิฉันควรจะปฎิบัติตัวอย่างไรคะ ขอบคุณค่ะ

1
1.7k
4 ความคิดเห็น

4 ความเห็น

Naphak Swedlund เท่าที่ดูนะคะ การคุมเบาหวาน เเละ ความดันโลหิต อยู่ในเกณฑ์ดีค่ะ ร่วมกับผื่นที่อธิบายมา หมอคิดว่า ไม่น่าเกิดจากเบาหวานหรือความดันสูงนะคะ อยากให้ได้พบกับคุณหมอผิวหนังเฉพาะทางค่ะ ส่วนผลเลือดของคุณ เท่าที่ดี ที่ผิดปกติมีเเค่เริ่มมีโปรตีนไข่ขาวรั่วออกมาในปัสสาวะนะคะ เเต่ไม่เยอะนัก ซึ่งอาจเป็นจาก เบาหวานเเละความดันสูงได้ เเนะนำหากเราคุมเบาหวาน ความดันได้ดีๆ เเล้วลองตรวจซ้ำดูอีกทีค่ะ ส่วนค่าเม็ดเลือดพบว่ามีเม็ดเลือดขาวชนิด esosinhil สูงกว่าปกติเล็กน้อย ตรงนี้น่าจะเกิดจากเป็นภูมิเเพ้เเละหอบหืดค่ะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@บุรัสกร ทวีบูรณ์

ขอบคุณมากค่ะ แล้วการที่มีโปรตีนรั่วแบบนี้ จะต้องทำอย่างไรคะ เป็นมาหลายปีแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ดิฉันไปพบแพทย์ ตรวจเลือด แต่ค่าเลือดไม่ดีเลย อะไรๆมันสูงขึ้น ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

มีอาการคันตามร่างกายมีอาการคันตามร่างกาย
มีอาการคันตามร่างกายมีอาการคันตามร่างกาย
1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ตรงนี้คิดว่าอยากให้ Naphak Swedlund ไปพบคุณหมอผิวหนังจะดีที่สุดค่า เบื้องต้น จากผลเลือด เบาหวานอยู่ในเกณฑ์ที่ควบคุมได้ดีมากเลยค่ะ (หากเบาหวานจะทำให้เกิดอาการคัน อาจจะเกิดจากเสียน้ำ เพราะน้ำตาลสูง หรือ ผิวหนังติดเชื้อจากเชื้อรา) เพื่อที่จะได้ปรึกษา เเละ ได้รับการรักษาที่ตรงจุด ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"