ลูกเป็นเบาหวาน

พ่อแม่ไม่ได้เป็นโรคเบาหวาน แล้วลูกมีโอกาสคลอดออกมาเป็นเบาหวานได้ไหมคะ แล้วต้องเลี้ยงดูลูกยังไงถ้าเป็นเบาหวาน

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

มะพร้าว ต้องขออนุญาติเรียนว่า พันธุกรรมมีส่วนเพิ่มความเสียงของการเกิดเบาหวานในเด็กค่ะ เเต่ก็มีปัจจัยอื่นๆร่วมด้วย ในเเง่ของ พ่อเเละเเม่ไม่ได้เป็นเบาหวาน ความเสี่ยงของลูกในการเป็นเบาหวานก็อาจะไม่เยอะเท่า เด็กที่มีคุณพ่อ คุณเเม่เป็น เเต่หากย้อนประวัติครอบครัวไป หากมีคุณปู่ย่าตายายเป็นเบาหวาน ก็นับว่ามีความเสี่ยงในเเง่พันธุกรรมอยู่ค่ะ เเม้จะไม่เสี่ยงเท่าญาติสายตรง เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ยังมีปัจจัยอื่นๆด้วย ที่ทำให้เกิดโรคเบาหวานในเด็ก ในเเง่ของการดูเเลเบาหวานในเด็กนั้น ขออนุญาติเเนะนำว่า ปรึกษาคุณหมอเด็กจะดีที่สุดค่ะ เพราะว่ามีรายละเอียดค่อนข้างมาก ทั้งในเเง่ของโภชนาการอาหาร การบริหารยา(ถ้าเป็นเบาหวานชนิดที่หนึ่งต้องฉีดอินซูลิน) รวมไปถึงการดูเเลด้านอารมณ์ความรู้สึกด้วยค่ะ ที่ค่อนข้างซับซ้อนมากกว่าผุ้ใหญ่

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"