สังเกตอาการเบาหวาน

อยากรู้อาการเบาหวานในคนท้องหน่อยค่ะ ตอนนี้มีอาการมือเท้าบวม ปัสสาวะบ่อย เป็นอาการปกติของคนท้องไหมคะ หรือเป็นอาการเบาหวานโดยตรง แยกไม่ออกค่ะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Mama marktuan ไม่เเน่ใจว่า คุณเเม่อายุครรภ์กี่สัปดาห์เเล้วนะคะ เเต่เวลาอายุครรภ์เยอะขึ้น บางคนจะอาจจะมีเท้าบวม ร่วมกับปัสสาวะบ่อยได้ เพราะมดลูกก็จะโตขึ้นตามอายุครรภ์ด้วยค่ะ เเต่อย่างไรก็ตาม อาการปัสสาวะบ่อย ก็จะเป็นอาการของ เบาหวานได้เช่นกันค่ะ หากคุณเเม่ยังไม่เคยตรวจเบาหวานขณะตั้งครรภ์ เเนะนำให้ไปพบคุณหมอสูติกรรม เพื่อตรวจค่ะ เเต่หากเคยตรวจเเล้วค่าน้ำตาลปกติ ก็น่าจะสบายใจในเเง่ของเบาหวานได้ค่ะ เเต่ว่าจะมีอีกภาวะนึง คือ ความดันโลหิตสูงระหว่างตั้งครรภ์ ที่หากเป็นมากจึ้นจะอันตรายทำให้เป็นภาวะครรภ์เป็นพิษ ซึ่งสามารถทำให้มีอาการบวมเเละปัสสาวะบ่อยได้ ดังนั้นถ้าคุณเเม่เช็คความดันเองที่บ้านเเล้วสูงกว่าปกติ (>140/90) เเนะนำให้ไปพบคุณหมอสูติเพื่อตรวจเพิ่มเติมค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"