สุภาวดี

อยากถามว่าถ้าผู้ป่วยมีโรคประจำตัวเปนเบาหวานยุ่แล้วถ้าน้ำตาลสูงควรทำอย่างไรขณะทีผู้ผ่วยยุ่ที่บ้านมีวิธีแก้ไขเบื้องต้นอะไรบ้าง

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

เบื้องต้น สามารถเเก้ไขด้วยการปรับพฤติกรรมสุขภาพค่ะ ลดการบริโภคอาหารเเละเครื่องดื่มที่มีน้ำตาล เน้นการดื่มน้ำเปล่า กาเเฟ/ชาที่ไม่เติมน้ำตาล ลดอาหารจำพวกข้าวเเป้งลงค่ะ อาจจะคุมว่า ในเเต่ละมื้อทานอาหารกลุ่มนี้ลงไม่เกินครึ่งจาน ช่วงนี้เป็นหน้าผลไม้ ต้องอย่าลืมจำกัดการรับประทานผลไม้ด้วยเช่นกันค่ะ เลือกเป็นผลไม้ที่มีค่าดัชนีน้ำตาลต่ำ เช่น แอบเปิ้ล ฝรั่ง แก้วมังกร วันละไม่เกิน1 ลูก นอกจากนี้การออกกำลัง ก็มีส่วนช่วยลดระดับน้ำตาลในเลือดได้ เเละอย่าลืมดื่นน้ำเปล่าให้เพียงพอ อย่างน้อยวันละ 8 แก้วนะคะ

อย่างไรก็ตามหากระดับน้ำตาลในเลือดยังคงสูงมาก เช่น สูงกว่า 200 บ่อยๆ เเนะนำว่าไปพบคุณหมอ เพื่อปรับยาเเละรับคำเเนะนำเพิ่มเติมจะปลอดภัยที่สุดค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"