สอบถามค่ะ

ตรวจน้ำตาลปลายนิ้วขึ้น 119 ต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการกินใช่ไหมคะรวมกับการออกกำลังกาย ถือว่าเป็นเบาหวานรึยังคะ

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

ขั้นเเรกต้องเรียนถามค่ะว่า เจาะตรวจตอนไหน หากเป็นกาีตรวจหลังจากอดอาหารมาอย่างน้อย 8 ชั่วโมงจะเข้าข่ายว่ามีภาวะก่อนเบาหวานค่ะ (คนปกติ < 100, มีภาวะก่อนเบาหวาน หรือ เสี่ยงต่อเบาหวาน 100-125, เบาหวาน คือตั้งเเต่ 126 ขึ้นไป) เเต่หากเป็นการเจาะตรวจเเบบสุ่ม คือ ไม่ได้อดอาหารมา จะยังบอกไม่ได้ค่ะ ว่าปกติ หรือ อยู้ในกลุ่มใด

เเต่หากมีภาวะก่อนเบาหว่ลาน การปรับพฤติกรรมสุขภาพ เลือกรับประทานอาหารที่มีแป้งเเละน้ำตาลในน้อยลง รวมถึงการออกกำลังกาย สามารถช่วยลดระดับน้ำตาลในเลือดได้ค่ะ อย่างไรก็ตาม อย่าลืมตรวจระดับน้ำตาลในเลือดเป็นระยะ อาจจะทุก 6 เดือน หรือถี่กว่านั้น เพื่อช่วยประเมินว่าเราสามารถควบคุมระดับน้ำตาลได้ดีมากน้อยเพียงใดค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"