สารให้ความหวานแทนน้ำตาล

คุณหมอครับ การบริโภคสารให้ความหวานแทนน้ำตาล สำหรับผู้ป่วยเบาหวานแล้ว เหมาะไหมครับ แบบว่า มันจะส่งผลต่อร่างกายเป็นทางลบไหมครับ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

การใช้สารทดเเทนความหวาน หรือ กลุ่มพวกน้ำตาลเทียม ในผู้ที่เป็นเบาหวาน หรือ มีระดับน้ำตาลในเลือดสูง จริงๆเเล้วสามารถใช้เเทนได้นะคะ เนื่องจาก สารทดเเทนความหวานเหล่านี้ จะไม่ทำให้ระดับน้ำตาลในเลือดสูงค่ะ เเต่หมอขออนุญาตเเนะนำให้ใช้ทดเเทนเป็นครั้งคราว เช่น ตอนช่วงที่เรากำลังเริ่มปรับเปลี่ยนมาทานรสชาติหวานให้ลดลง หรือ ใส่เเทนน้ำตาลในอาหารเพียงเล็กน้อย เพื่อให้ได้รสชาติ เพราะหากเราใช้สารกลุ่มนี้ไปตลอดๆ ก็จะยังทำให้เรายังคงติดกับความหวาน เเล้วสุดท้าย ก็อาจจะต้องไปหาของหวานๆมาทานอยู่ดีค่ะ ซึ่งก็จะส่งผลให้เราไม่สามารถควบคุมระดับน้ำตาลในเลือดให้ได้ตามเป้าหมายได้ ส่วนในแง่ของการใช้สารให้ความหวานทดเเทนในระยะยาว ยังไม่มีข้อมูลชัดเจนในเเง่โทษ/อัตราย แต่ก็มีบางการศึกษาเก็บข้อมูลมาเเล้วพบว่า อาจจะเพิ่มความเสี่ยงของการเกิดภาวะสมองเสื่อมได้ในอนาคตค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"