สารให้ความหวานแทนน้ำตาลมีผลต่อการควบคุมเบาหวานหรือป่าวคะ

คนไข้เป็นเบาหวาน สามารถทานสารให้ความหวานแทนน้ำตาลได้ป่าวคะ เพราะมีผลกระตุ้นการหลั่งอินซูลิน ถ้าไม่ได้ให้พลังงานเลย มันจะส่งผลต่อการควบคุมรักษาเบาหวานป่าวคะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Tooktawate Charoenkit สามารถทานได้ค่ะ โดยจะไม่ทำให้ระดับน้ำตาลในเลือดสูงขึ้น เเต่เเนะนำให้ทานในปริมาณที่เหมาะสม เเละ เพียงครั้งคราว นะคะ เช่น ใช้ในช่วงที่กำลังปรับการรับประทานรสหวานให้น้อยลง หรือ ใช้เสริมบางครั้งที่อยากรับประทานรสหวานจริงๆค่ะ เพราะหากเราใช้บ่อยครั้งหรือเป็นประจำ ก็จะทำให้เรายังคงติดหวาน เเละ ยังไม่มีการศึกษาในระยะยาว ถึงผลดีผลเสียของการใช้สารให้ความหวานค่ะ

10 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"