หมอคะอยากผอมไวๆ ทำไงได้บ้างคะ

หมอคะตอนนี้หนูน้ำหนักเยอะมาก น้ำตาลเพิ่งไปตรวจค่อนข้างสูง ครอบครัวก็เคยมีคนเป็นเบาหวาน กลัวว่าตัวเองจะเป็น เบาหวานในอนาคต เพื่อสุขภาพที่ดีอยากลดน้ำหนักแบบไม่พึ่งยาค่ะ รวบกวนคุณหมอแนะนำวิธีการลดน้ำหนักที่ถูกวิธีได้ไหมคะ

#HelloคุณหมอCommunityAugust

หมอคะอยากผอมไวๆ ทำไงได้บ้างคะหมอคะอยากผอมไวๆ ทำไงได้บ้างคะ
1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Alisara Opas-iamkajorn การลดน้ำหนักโดยไม่ใช้ยาช่วยเป็นสิ่งที่ดีมากเลยค่ะ โดยหลักๆเเล้ว การจะทำให้น้ำหนักลดลงได้ ต้องมีการใช้พลังงาน (เเคลลอรี่) มากกว่า พลังงานที่รับมา (เเคลลอรี่จากอาหารที่ทาน) ดังนั้น จึงขอเเนะนำหลักๆว่า คุณ Alisara Opas-iamkajorn เริ่มที่การเลือกรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ ทานให้ครบ5หมู่ เเต่ลดอาหารกลุ่มเเป้ง เเละ ไขมันลง เน้นกลุ่มพวกโปรตีนเพิ่มขึ้น ก็จะช่วยให้อิ่มท้อง เเละเสริมสร้างกล้ามเนื้อค่ะ เเละ เพิ่มการออกกำลังกาย หรือง่ายๆเพียงเพิ่มการขยับร่างกายให้เพิ่มขึ้นกว่าเดิม เช่น ใช้บันใดเเทนการขึ้นลิฟต์ เดินไปที่ใกล้ๆเเทนการนั่งรถ หรือการทำงานบ้าน เพือเพิ่มการใช้พลังงาน อย่างไรก็ตาม การลดน้ำหนักโดยปรับพฤติกรรมสุขภาพ อาจไม่ได้เห็นผลเร็วนัก ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไปนะคะ เเต่ถ้าทำได้เราจะมีสุขภาพที่ดีขึ้นอย่างเเน่นอน (ไม่โยโย่ หรือเป็นผลเสียต่อร่างกายเหมือนการใช้ยาค่ะ)

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"