อยากคุมนำ้ตาล

คือผมเป็นเบาหวานแต่อยากกินของหวานแบบมันหยุดกินของหวานไม่ได้ซักที เลยอยากถามใครมีวิธีคุมน้ำตาลไหมครับ

2
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

มงคล นิยมศิริ ในขั้นต้นคงต้องขอตอบเเบบตรงๆค่ะว่า ต้องใช้ใจเข้าสู้เลย ซึ่งคงจะต้องฝืน/เข้มงวดกับตนเองในช่วงเเรกๆเเน่นอนค่ะ เพราะการที่เราทำอะไรต่อต้านกับความคุ้นชินเดิมๆ รวมไปถึงความอยากของจิตใจ ในช่วงเเรกๆ ย่อมไม่ง่าย เเต่หากเริ่มทำได้ต่อเนื่องซักระยะเราจะเริ่มคุ้นกับนิสัยใหม่ ซึ่งก็จะทำให้เราควบคุมตัวเองได้ง่ายขึ้นต่อมาค่ะ อย่างไรก็ตาม ช่วงเเรกที่เริ่มปรับ อาจใช้สารให้คามหวานทดเเทน ครั้งคราวได้ค่ะ ก็อาจจะช่วยให้สามารถปรับเรื่องอาหาร ได้ง่ายขึ้นค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"