อาการข้างเคียงการทานยาเบาหวาน

คือตอนนี้พึ่งตรวจพบเป็นเบาหวาน ชนิดที่ 2 และรับยามาทาน 3-4 วันแล้ว แต่มีอาการมึนศรีษะ เน้นท้องถ่ายอยาก ปวดท้องบางครั้งแต่ปวดเบาๆครับ นี้คืออาการปกติของการทานยาเบาหวานหรือป่าวครับ ถ้าถ่ายอยากต้องซื้อยาถ่ายมาทานเองได้ไหมครับ

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

ต้องขออนุญาตถามค่ะว่า ยาชื่ออะไร เพราะว่ายาเบาหวานมีหลายกลุ่มเลยค่ะ ซึ่งอาจจะทำให้มีผลข้างเคียงได้ต่างกันออกไป (หรือ อาจจะเป็นอาการมวนท้องอาหารเป็นพิษ ที่เผอิญมาเป็นพร้อมๆกันก็ได้ค่ะ) เบื้องต้น ขอเเนะนำว่า ถ้าอาการยังไม่ดีขึ้น ไปพบคุณหมอ หรือ คุณเภสัชกร เพื่อตรวจรับยาบรรเทาอาการเบื้องต้น รวมถึงนำยาตัวที่สงสัยว่าอาจทำให้เกิดอาการไปปรึกษาเพิ่มเติมนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"