อาหารเสริมผู้ป่วยเบาหวาน

สวัสดีค่ะคุณหมอ ขอสอบถามค่ะคุณยายป่วยเบาหวานและป่วยโรคไตด้วยค่ะ ถ้าจะดื่มอาหารเสริมของกลูเซอน่าสำหรับผู้ป่วยเบาหวาน สามารถดื่มได้มั้ยคะ ถ้าได้ควรดื่มกี่แก้วต่อวันคะ ขอบคุณค่ะ

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

กลูเซอร์น่า เป็นอาหารทางการเเพทย์สำหรับผู้ป่วยเบาหวานค่ะ ถ้ามีโรคไตร่วมด้วย หากไม่ได้รุนเเรง เช่น มีภาวะไตวายระดับ 5 หรือต้องจำกัดโปรตีน ก็สามารถดื่มได้นะคะ สำหรับปริมาณคงบอกยากค่ะ ขึ้นกับน้ำหนักตัว สัดส่วนการชง เเละ จุดประสงค์ของการทาน อาจจะเเนะนำดูเป็นปริมาณ พลังงานที่ให้ได้ค่ะ เช่นถ้าทานเเทนมื้ออาหาร อาจจะ มื้อนึง อาจจะได้ตั้งเเต่ 400-600 กิโลเเคลลอรี เลยค่ะ เเต่ถ้าทานเสริมจากมื้ออาหาร อาจจะต้องรบกวนกะๆเอา อีกทีนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"