เครื่องดื่มสำหรับผู้ป่วยเบาหวานมีจริงไหม?

ตอนนี้ร้านค้ามีน้ำเปล่ารสชานม อยากซื้อให้คุณแม่ดื่ม เพราะข้างขวดเขียนว่าเป็นน้ำตาลที่ผู้ป่วยเบาหวานดื่มได้ อยากทราบว่าดื่มได้จริงไหมคะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Nareerat Poonsawat ขอเรียนเเจ้งตามความเข้าใจอย่างนี้ดีกว่าค่ะว่า ตามฉลากผลิตภัณฑ์ที่เขียนว่าน้ำตาลที่ผู้ป่วยเบาหวานดื่มได้ อาจหมายถึงใส่ สารทดเเทนความหวานลงไปเเทน ทำให้เมื่อทานไปเเล้วระดับน้ำตาลในเลือดไม่สูงขึ้น เเต่ว่าเเท้จริงเเล้วเครื่องดื่มที่ดีที่สุด นั่นก็คือ น้ำเปล่าค่ะ เนื่องจากเรามั่นใจได้เเน่นอนว่า ไม่มีน้ำตาล เเละไม่มีสารเจือปนใดๆ อย่างไรก็ตาม หากต้องการทานเครื่องดื่มที่มีรสชาติหวานเป็นครั้งคราว ก็สามารถดื่มเครื่องดื่มที่ใส่สารให้ความหวานได้ค่ะ เเต่ไม่แนะนำให้ดื่ม/บริโภคเป็นประจำ เพราะสุดท้ายก็จะยังทำให้เราติดในรสชาติหวาน เเละ ทำให้คุมเบาหวานได้ยากในที่สุดค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"