เบาหวาน

เป็นเบาหวานชนิดที่สองเมือก่อนกินข้าวขาวนํ้าตาลหลังอาหารจะขึ้นสูงแต่ตอนนี้กินข้าวขาว2ทัพพีแล้วหลัง2ชั่วโมงเจาะปลายนิ้วดูนํ้าตาลได้120โดยไม่ได้กินยาอย่างนี้ถือว่าไม่สูงดีขึ้นใช่ไหมครับคุณหมอ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

ตอบคุณ Joy นะคะ ถ้าเราตรวจระดับน้ำตาลหลังรับประทานอาหาร เเล้วไม่เกิน 180 ก็ถือว่าได้ตามเป้าหมายค่ะ เเละ เรียกได้ว่าคุมดีเลยค่ะ เเต่อย่างไรก็ตาม คงต้องดูระดับน้ำตาลอื่นๆประกอบด้วยว่าได้ตามเป้าหมายมั้ย คือ ระดับน้ำตาลหลังอดอาหารมาอย่างน้อย 8 ชม (ก่อนอาหารเช้า) อยู่ระหว่าง 80-130 เเละ ระดับน้ำตาลสะสม HbA1c ไม่เกิน 7ค่ะ หากได้ตามเป้าหมายดังกล่าวก็จะมั่นใจได้ว่าเราควบคุมเบาหวานได้ดีเเน่ๆ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"