เบาหวาน

พึ่งตรวจพบว่าเป็นเบาหวานค่ะ และชอบดื่มกาแฟมาก ทำยังไงได้บ้างคะ เป็นกาแฟใส่นมแต่ไม่ใส่น้ำตาลได้ไหมคะ?

2
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Nareerat Prasopnate ตัวเมล็ดกาเเฟ หรือ ผลกาเเฟ เองไม่ได้มีผลทำให้น้ำตาลในเลือดสูงค่ะ ดังนั้น ถ้าไม่ได้ใส่น้ำตาล/น้ำผึ้งไป ก็ไม่ทำให้เบาหวานเราเเย่ลงเเน่นอนค่ะ ส่วนเรื่องนมนั้น ถ้าไม่ได้มีปัญหาเรื่องไขมันในเลือดสูง หมอคิดว่าสามารถดื่มเป็น กาแฟ+นม หรือพวก ลาเต้ได้ค่ะ เเต่ถ้าใช้เป็นนมพวกที่ low fat ก็จะดีต่อสุขภาพยิ่งขึ้นค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"