เบาหวาน กับวัย30กว่า

อยากถามคุณหมอว่า ในวัย30กว่าแบบผมออกกำลังกายสม่ำเสมอ มีความจำเป็นต้องเลือกทานอาหาร คลีน หรือว่า ยังคงกินอาหารแบบเดิมๆที่เคยกินไหมครับ เพราะทุกวันนี้ที่กินก็เป็นเมนูข้าวทั่วไป ฟาสต์ฟู้ดบ้าง น้ำหวานบ้าง กาแฟเป๋นแบบLow Sugar ครับ

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Opro Assadayuth ต้องขอตอบว่า หากตอนนี้ ไม่ได้มีโรคประจำตัวใดๆ หรือ ตรวจสุขภาพประจำปีเเล้วเเข็งเเรงดี ก็สามารถดำเนินLife style อย่างที่ทำอยู่ได้ค่ะ การที่เราทาน Fast food หรือ น้ำหวาน เป็นครั้งคราว ส่วนตัวหมอคิดว่า ก็เป็นความสุขหรือรางวัลในชีวิตอย่างหนึ่งค่ะ เเต่อย่างไรก็ตาม หากทานบ่อยๆ ย่อมไม่เป็นดีต่อสุขภาพเเน่นอน ส่วนเรื่องอาหารคลีน อันนี้เเล้วเเต่เลยค่ะ เเต่อาหารคลีนนั้นอย่างที่ทราบกันดี ก็ต่อดีต่อสุขภาพอยู่เเล้ว หากชอบทาน หรือ โอเคที่จะทาน หมอสนับสนุนค่ะ เเต่หากไม่ชอบ หรือ ถามว่าจำเป็นต้องทานมั้ย อาจจะไม่ได้จำเป็นขนาดนั้นค่ะ

โดยสรุปขออนุญาตเเนะนำให้หมั่นตรวจเชคสุขภาพประจำปี หากยังเเข็งเเรง ค่าต่างๆในเลือดอยู้ในเกณฑ์เหมาะสม Life Style ที่ทำอยู่ ก็Ok ที่จะทำต่อค่ะ เเต่หากเมื่อใดที่เราตรวจเเล้วมีค่าบางอย่างเริ่มสูง หรือ ผิดปกติไป เช่นน้ำตาลเริ่มสูง ก็ควรลดการทาน อาหารที่หวานๆ แป้งๆ เเละน้ำหวาน ประมาณนี้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"