เบาหวาน ขึ้น 300 อันตราย ไหม

หมอคะ เบาหวานที่ขึ้นถึง 300 ถือว่าอันตรายไหมคะ แล้วถ้าหากอันตรายเราจะมีวิธีการดูแลตัวเองเบื้องต้นในขณะที่รอไปโรงพยาบาลยังไงบ้างคะ แล้วถ้ากรรี เบาหวานขึ้น 300 ไปห้องฉุกเฉินหมอเขาจะวัดเรา ในทริอาช สีอะไรคะ แดง ชมพู เหลือง เขียว หรือขาว คะหมอ

2
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Alisara Opas-iamkajorn ขออนุญาตตอบทีละคำถามนะคะ

1. หากเจาะเลือดเเล้วระดับน้ำตาลสูงถึง300 คิดว่าเป็นระดับที่ไม่ปลอดภัยเเล้วค่ะ เนื่องจากเป็นระดับที่สูงจนสามารถเกิกภาวะเเทรกซ้อนฉุกเฉินของเบาหวานได้ เช่น ภาวะเลือดเป็นกรด หรือ หากมีระดับน้ำตาล300+ บ่อยๆ เเม้ยังไม่มีอาการผิดปกติเเสดงชัดเจน ก็นับว่า เบาหวานควบคุมได้ค่อนข้างไม่ดี จึงเเนะนำให้รีบไปพบคุณหมอที่โรงพยาบาลจะดีที่สุดค่
  2. หากไปห้องฉุกเฉิน การคัดtriage ผู้ป่วย โดยทั่วไปขึ้นกับอาการเเละสัญญาณชีพเป็นสำคัญค่ะ ดังนั้นหากสัญญาณชีพปกติ อาการไม่รุนเเรงนัก ก็จะเป็นกลุ่มสีเขียว (คนไข้อาการไม่หนัก สามารถรอตรวจได้) เเต่หากมีอาการมากเช่นหายใจหอบ อาเจียน ซึม ซึ่งพบได้ในผู้ที่มีภาวะเลือดเป็นกรด ก็นับเป็นกลุ่มสีเเดงค่ะ
1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"