เบาหวาน ดื่มนมได้มากแค่ไหน

ถามด้วยความสงสัยครับ พอดีสังเกตเห็นฉลากนมจืดบอกว่านมมีน้ำตาลเป็นส่วนผสม (แม้จะไม่เยอะหรือหวานเท่าน้ำตาลในของหวาน) เคยคาใจว่า แล้วแบบนี้ ผู้ป่วยเบาหวานกินนมได้ไหมครับ หรือถ้ากินได้ ควรจำกัดปริมาณประมาณกี่แก้วต่อวัน

2
1.7k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

PRAKIT นมนับว่าเป็นเครื่องดื่มที่มีประโยชน์ค่ะ มีทั้งโปรตีนเเละเเคลเซียมที่เป็นสิ่งที่ดีต่อสุขภาพ ดังนั้นผู้ที่เป็นเบาหวานสามารถดื่มได้ค่ะ สำหรับในเเง่ของน้ำตาลที่เป็นส่วนประกอบของนม น้ำตาลดังกล่าวคือ น้ำตาลเเลคโตส ซึ่งจะถูกย่อยเปลี่ยนเป็น กลูโคสเเละกาเเลคโตสในร่างกาย ดังนั้น หลังดื่มนมจืดเเล้ ระดับน้ำตาลในเลือดก็จะสูงขึ้นค่ะ เเต่ไม่สูงมาก เพราะตัวที่มีผลกับเรื่องของเบาหวาน คือน้ำตาลกลูโคสเป็นหลักค่ะ อีกทั้ง ถ้าดูสัดส่วนของฉลากโภชนาการ จะเห็นว่า มีส่วนของน้ำตาลในสัดส่วนของกรัม ซึ่งอาจต่างกันไปในเเต่ละยี่ห้อค่ะ (เเต่ก็ไม่ได้สูงนัก) จึงขอเเนะนำดังนี้ค่ะว่า การดื่มนมเป็นสิ่งที่สามารถทำได้ในผู้ที่เป็นเบาหวานค่ะ โดยอาจจะดื่มนม ในเเง่ของการเสริมเเคลเซียมวันละ 1-2 เเก้วต่อวัน ทั้งนี้อาจดื่มเสริมเเละนับรวมไปในมืออาหารค่ะ เช่น อยู่ในมื้อเช้า โดยหากตั้งการควบคุมเบาหวานเเบบเคร่งครัดหน่อย ก็อาจคิดเป็นส่วนของอาหารเเลกเปลี่ยนค่ะ หลักๆคือ 1 ส่วนคือ คารโบไฮเดรต 15 กรัม ถ้าเราดื่มนมที่มี น้ำตาล 10 กรัม ก็อาจลดคาร์โบไฮเดรต ในมื้อนั้นๆลง ประมาณ 3/4 ส่วนเพื่อเเลกเปลี่ยนกัน อย่างงี้ก็ได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@บุรัสกร ทวีบูรณ์

ขอบคุณสำหรับคำตอบมาก ๆ ครับ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"