เบาหวานกินอะไรได้

คุณแม่เป็นเบาหวานแต่ชอบทานแตงโมมาก อันตรายไหมคะ กินเช้า กินเย็น กินทุกวันเลยค่ะ ไม่แน่ใจว่าคุณแม่ทานได้ไหม หรือต้องเลิกทานเลยคะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Nareerat Prasopnate คงตอบยากว่า อันตรายหรือไม่นะคะ เพราะว่าขึ้นกับการควบคุมโรคเบาหวานของเเต่ละบุคคลด้วย อย่างไรก็ตามค่ะ เเตงโม เป็นผลไม้ที่มีดัชนีน้ำตาลสูง เเปลว่า หลังทานไปเเล้วจะทำให้ระดับน้ำตาลในเลือดขึ้นได้เร็วเเละสูง เเต่ว่าแตงโมเป็นผลไม้ที่มีน้ำเป็นส่วนประกอบเยอะ ดังนั้น ในน้ำหนักที่เท่าๆกันเเล้ว เมื่อเทียบกับผลไม้ชนิดอื่นๆ อาจทำให้น้ำตาลโดยรวมขึ้นไม่มากนักค่ะ เบื้องต้นขอให้คำเเนะนำอย่างนี้ดีกว่าค่ะ ว่า ถ้าคุณเเม่ชอบ อาจจะให้ท่านรับประทานได้บ้าง เช่น 4-5 ชิ้นเล็กต่อวัน เเละหมั่นตรวจน้ำตาลปลายนิ้ว หากค่าระดับน้ำตาลยังอยู่ในเป้าหมาย หรือ เวลาไปตรวจเลือดพบคุณหมอ ระดับน้ำตาลต่างๆยังเป็นที่น่าพอใจ ก็คิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"