เบาหวานกับการออกกำลังกาย

อยากสอบถามเกี่ยวผู้ป่วยเบาหวานครับอายุประมาณ50-55 ว่าควรจะออกกำลังกายแบบใดจึงเหมาะสมกับช่วงวัยดังกล่าวครับ

เบาหวานกับการออกกำลังกายเบาหวานกับการออกกำลังกาย
2
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

อัสนันท์ สาเก จริงๆเเล้ว ช่วงอายุ 50-55 ปี เป็นกลุ่มวัยกลางคนนะคะ ถ้าไม่ได้มีโรคร่วมอื่นๆ หรือ ปัญหาทางร่างกายอื่นๆ (โรคหัวใจ โรคข้อ ฯลฯ...) เบื้องต้นสามารถออกกำลังกายได้ตามปกติเลยค่ะ สำหรับการออกกำลังกายที่เเนะนำสำหรับผู้ที่เป็นเบาหวาน คือ การออกกำลังกายชนิดที่เรียกว่าเป็น เเบบ แอโรบิค ที่มีความเหนื่อยระดับปานกลาง (เราอาจวัดความเหนื่อยเบื้องต้นว่า เป็นความเหนื่อยที่เรายังสามารถพูดเป็นคำๆ พอได้ เเต่พุดเป็นประโยคไม่ได้) เช่น การเดินเร็ว การวิ่งจ๊อกกิ้ง เต้นรำ/เต้นเเอโรบิค สิ่งที่สำคัญอีกอย่างคือ ความสม่ำเสมอค่ะ คือ รวมๆ อย่างน้อย 150 นาที/สัปดาห์ อาจเเบ่งเป็นวันละ 30 นาที 5 วันต่อสัปดาห์ เเละมีช่วงวันที่เว้นพัก ต่อกันไม่นานกว่า 2 วันค่ะ เพื่อให้ผลดีของการออกกำลังกายในเเง่ของลดภาวะดื้อต่ออินซูลินคงอยู่ได้ดีที่สุด นอกจากนี้ อาจมีการออกกำลังกาย เเเบบ เวทเทรนนิ่ง สลับ เพื่อเสริมสร้างกล้ามเนื้อ ร่วมด้วย

ทั้งนี้ เราอาจจะค่อยๆเริ่ม ในขั้นต้นก่อน เเล้วปรับเพิ่มระยะเวลามากขึ้นทีละน้อย เพื่อให้ร่างกายค่อยๆ ปรับตัวได้ค่ะ

อย่างไรก็ตาม หากมีโรคร่วม หรือ ภาวะสุขภาพอื่นๆ ที่ไม่เเน่ใจ สามารถปรึกษาคุณหมอทีตรวจรักษาเพิ่มเติมได้ เกี่ยวกับการออกกำลังกายที่เหมาะสมค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"