เบาหวานกับถั่ว

คุณหมอครับ ผมเป็นคนชอบกินถั่วคั่ว กินเป็นอาหารว่างน่ะครับ ระหว่างทำงานบ้าง ตอนอยากกินบ้าง เลยสงสัยครับ (ไม่รู้เกี่ยวกันไหม) ว่าการกินถั่วบ่อย ๆ มันส่งผลต่อการหลั่งอินซูลินหรือความเสี่ยงเป็นโรคเบาหวานไหม เพราะเคยได้ยินมาว่าการกินหลาย ๆ มื้อต่อวัน มันเสี่ยงต่อเบาหวานมากกว่าการกินน้อยมื้อ

3
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

PRAKIT ขออนุญาตตอบอย่างนี้ดีกว่าค่ะว่า ถั่วเเต่ละชนิดที่ทาน ก็จะมีสัดส่วนของคุณค่าโภชนาการต่างกัน เเต่โดยส่วนมาก เเล้ว จะมีคาร์โบไฮเดรต อยู่ประมาณ 30-60% ส่วนอื่นๆ คือ โปรตีน และ ไขมัน ซึ่งต่างกันออกไปในเเต่ละชนิดของถั่วนะคะ ดังนั้นเมื่อใดที่เราทานอาหารที่มีส่วนประกอบของคาร์โบไฮเดรตเข้าไป ตับอ่อนของร่างกายก็จะหลั่งอินซูลินออกมาค่ะ ดังนั้นทุกครั้งที่ทานถั่ว อินซูลินก็จะหลั่งออกมาเพิ่ม เเต่คงตอบไม่ได้ว่าทำเสี่ยงเป็นโรคเบาหวานมั้ย เพราะหากLifestyle อื่นๆของคุณดี เลือกอาหารที่ทานเหมาะสม มีการออกกำลังกายสม่ำเสมอ นั่นก็เป็นส่วนที่ช่วยป้องกันการเกิดโรคเบาหวานได้ค่ะ เเต่ถ้าหากถามว่าเป็นเบาหวาน เเล้ว ถามถั่วเสริม (จุบจิบ)บ่อยๆ อันนี้ก็ย่อมทำให้ระดับน้ำตาลในเลือดสูงขึ้น กว่าผู้ที่ไม่ทานเเน่นอนค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"