เบาหวานกับน้ำผลไม้

คนเป็นเบาหวานกินน้ำผลไม้ได้ไหมคะ เป็นแบบน้ำผลไม้คั้นสด ๆ ค่ะ ไม่ใช่ซื้อตามร้านสะดวกซื้อ ถ้ากินได้มีผลไม้แนะนำสำหรับคนเป็นเบาหวานไหมคะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

ต้องเรียนเเจ้งเเบบนี้ค่ะว่า ถ้าถามว่าดื่มน้ำผลไม้ได้หรือไม่ คำตอบก็คือ ดื่มได้ค่ะ เเต่ต้องเลือกชนิดเเละปริมาณที่เหมาะสม โดย ควรเลือกเป็นชนิดผลไม้ที่มีค่าดัชนีน้ำตาลต่ำค่ะ เช่น เเอปเปิ้ล ฝรั่ง สาลี่ ส้ม สตรอเบอร์รี่ เพื่อไม่ให้ระดับน้ำตาลในเลือดขึ้นสูงหลังดื่มมากจนเกินไป เเต่ทั้งนี้ต้องคุมปริมาณด้วยค่ะ เบื้องต้นเเนะนำว่าในเเต่ละวัน ผลไม้ อาจรับประทาน 2-3 ส่วนต่อวัน (ทั้งนี้ปริมาณที่เหมาะสมเเต่ละบุคคลอาจต่างกันออกไป ตามอายุ เพศ เเละ กิจกรรมค่ะ) โดย 1 ส่วน จะเทียบเป็นปริมาณ คาร์โบไฮเดรต 15 กรัม เช่น เท่ากับ แอปเปิ้ล 1ผล ส้ม 1 ผล ฝรั่ง1/2 ลูก ดังนี้ค่ะ ถ้าเราเลือกชนิดเเละปริมาณที่เหมาะสม ก็เเล้วเเต่เลยค่ะ ว่าจะรับประทานโดยการคั้น หรือ ปั่น หรือ ทานเป็นผล (จริงๆเเล้วผลไม้ชนิดอื่นก็สามารถทานสลับได้บ้าง เช่น ถ้าอยากทานผลไม้ที่มีดัชนีน้ำตาลสูง ก็อาจเลือกสลับเป็นครั้งคราวได้บ้าง เเต่ควรระมัดระวังไม่ให้รับประทานบ่อยจนเกินไป)

เเต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัวหมอนะคะ อยากเเนะนำให้ทานผลไม้ทั้งผลเลย จะกว่าดื่มน้ำผลไม้ค่ะ เพราะเราจะได้รับประโยชน์จากพวกใยอาหารจากผลไม้ ซึ่งช่วยให้อยู่ท้อง บางประเภทอาจช่วยลดการดูดซึมน้ำตาล เเละช่วยให้การขับถ่ายดีขึ้นด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"