เบาหวานกับอาการคันผิว

ตอนนี้เริ่มรู้สึกคันผิวบ่อยเกาแทบทุกคืนเลยค่ะ ง่วงก็ง่วงคันก็คันรบกวนการนอนมาก เลยอยากรู้ว่ามันเกี่ยวกับเบาหวานยังไงหรอคะ แล้วต้องรักษายังไงคะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Mama marktuan อาการคันผิวหนังเกิดได้จากหลายสาเหตุเลยค่ะ เบาหวานเป็นเพียงหนึ่งในสาเหตุดังเกล่า โดยในเเง่ของเบาหวาน ถ้าควบคุมไม่ดี มีระดับน้ำตาลขึ้นสูงเป็นระยะเวลานาน จะทำให้ผิวเเห้ง จึงมีอาการคันตามมา ถ้าเป็นจากสาเหตุนี้ ขอเเนะนะให้ลองดื่มน้ำเปล่าเพิ่มขึ้น เเละ ทาครีมหรือโลชั่นเพิ่มความชุ่มชื้นให้ผิวค่ะ

อย่างที่ได้กล่วไปค่ะ ว่ามีอีกหลายๆสาเหตุที่ทำให้เกิดอาการคันผิวหนัง หากเบาหวานของคุณคุมได้ค่อนข้างดี หรือ ทาครีมเพิ่มความชุ่มชื้นเเล้วไม่ดีขึ้น เเนะนำพบคุณหมอผิวหนังเฉพาะทาง เพื่อตรวจเเละให้การรักษาเพิ่มเติมจะดีที่สุดค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"