เบาหวานชนิดที่ 1

ลูก อายุ 15 ตรวจค่าเบาหวาน 238 ค่าน้ำตาลสะสม 11.9 ถ้าเรายังไม่ฉีดอินซูลิน แต่มาปรับอาหาร และกินยาสมุนไพร กินโปรตีนและวิตามินแทนเอาค่ะ จะได้มั้ยคะ เป็นอันตรายอะไรมั้ย ตอนนี้เขาร่างกายปกติเขาไม่มีอาการใดๆแค่ผอมลงอย่างเดียวค่ะ

1
1.7k
6 ความคิดเห็น

6 ความเห็น

ทาน ACV ได้ครับ 2ชชต.ก่อนนอน ถ้าก่อนมื้ออาหาร 1ชช. 15 - 30 นาทีครับ ช่วยลดน้ำตาลได้ ต้องให้น้องเขาทาน โลวคาร์บ ไฮโปรตีน กับ ไฟเบอร์ ครับ 3 มื้อ ไม่จุกจิก งดแปรรรูปทุกชนิด งดของทอด งดของเค็ม งดของหวาน กินอาหารทะเลได้ครับ แต่ไม่มากเกินไปน่ะครับ กินอาหารที่มีไขมันดี คุ่กับ โปรตีนได้ครับ จะกระตุ้นอินซูลินน้อย ทานอาหารที่หลากหลาย ทานแบบ IF อด 16 ชม. ทานภายใน 8 ชม. งี้ครับ ส่วนตัวที่เเป็นมาจากไทรอยด์ ครับ ที่เป็นเบาหวานได้

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

จากประสบการณ์นะคะ เป็น DM type 1 มาตั้งแต่ 7 ขวบจนตอนนี้ 26 ปี อยากบอกว่าอาการผอมลงเรื่อยๆนั่นเป็นผลจากการเป็น DM นะคะไม่ใช่ว่าร่างกายปกติเลย แนะนำพบแพทย์เฉพาะทางดีกว่าค่ะ หาแนวทางในการรักษา กับถ้าเป็น DKA อันตรายมากค่ะ จากใจคนที่เจอ DKA บ่อยนอนไอซียูปีละสามครั้งได้ มันทรมานมากนะคะกับการต้องมาใส่ท่อ ตรวจเลือดทุกครึ่งชั่วโมง ทั้งเครื่องอะไรต่อมิอะไร ส่วนการกินสมุนไพรอันนี้สำหรับหนูตอนแรกก็ดีขึ้นค่ะน้ำตาลลง แต่นานๆไปตรวจเจอตับอักเสบ จนต้องหยุดกินถึงหายดี อยากบอกว่าพบแพทย์ดีที่สุดค่ะ เพราะบางทีมันพ่วงโรคอื่นมาด้วยก็มี หมอเฉพาะทางเก่งๆมีเยอะเลยค่ะตอนนี้

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ยังไงก็ต้องฉีดค่ะ อินซูลินยิ่งวัยรุ่นด้วยพูดยาก ถ้าไม่อยากเกิดภาวะ DKA จนต้องนอน ICU เด็กที่บ้าน(อายุ 14 ) ยังต้องคอยกำชับ ถ้าคุณแม่พอจะมีทุนทรัพย์ลองหา insulin pump มาติดได้ค่ะจะได้ไม่ต้องฉีดจากเข็ม แต่ร่างกายยังได้รับอินซูลิน

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

อันนี้ต้องขอเรียนเเจ้งว่า หากได้รับวินิจจัยว่าเป็นเบาหวานชนิดที่ 1 การฉีดอินซูลินคือการรักษาที่เหมาะสมที่สุดค่ะเนื่องจากกลไกของโรคเกิดจาก ตับอ่อนสร้างอินซูลินลดลง จึงทำให้ไม่สามารถคุมระดับน้ำตาลในเลือดให้อยู่ในเกณฑ์ที่เหมาะสมได้ เเต่หากเป็นโรคเบาหวานชนิดที่ 2 อาจลองรับประทานยา เเละ ประพฤติกรรมสุขภาพอย่างจริงจังก่อนได้ค่ะ (เเต่ต้องใช้คำว่าจริงจัง เนื่องจากระดับน้ำตาลค่อนข้างสูงมากค่ะ แและการควบคุมอาหารอย่างเดียวอาจไม่เพียงพอในการดึงระดับน้ำตาลลงมาให้อยู่ในเกณฑ์ที่เหมาะสม) ส่วนเรื่องของอาหารเสริม สมุนไพร เเล วิตามินตรงนี้อาจมีข้อมูลในปัจจุบันไม่เพียงพอในเเง่ของการใช้รักษาโรคเบาหวานนะคะ ททั้งนี้อยากเเจ้งคุณเเม่ว่า การที่ผอมลงนั้น จริงๆเเล้วเป็นอาการของเบาหวานที่เป็นค่อนข้างเยอะค่ะ เเละหากปล่อยไว้ อาจทำให้เกิดภาะเเทรกซ้อนจากการมีระดับน้ำตาลในเลือดสูงได้ เช่น ภาวะเลือดเป็นกรด ซึ่งเป็นภาวะที่อันตราย หากให้หมอเเนะนำ จะขอให้รักษาตามแบบแผนทางการเเพทย์ในเเผนปัจจุบัน เเล้วหากคุณเเม่อยากเสริมเรื่องของอาหาร วิตามิน หรือสมุนไพรอาจทำควบคู่กันไป เเละปรึกษากับคุณหมอที่ดูเเลน้องค่ะ เเล้วหากเมื่อควบคุมระดับน้ำตาลได้ดีขึ้น คุณหมอจะค่อยๆปรับลดยาลงตามลำดับนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
2

หลังจากที่กินแต่โปรตีน วิตามิน มา 3วัน วันนี้วัดค่าน้ำตาลในเลือด ได้ 140 ค่ะ สู้กันต่อ น้องไม่อยากฉีกอินซูลิน ไปอ่านงานวิจัยว่า น้ำมันมะพร้าวจะช่วยเรื่องการนำพลังงานเข้าเซลแทนอินซูลินได้ จะลองดูกันต่อไป วันต่อวันค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@pemika RSS-inter

เป็นกำลังใจให้นะคะ เเต่เพื่อความปลอดภัย อยากเเนะนำให้คุณเเม่ปรึกษากับคุณหมอที่ดูเเลน้องนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"