เบาหวานทานอาหารแบบคีโตได้ไหม

คุณหมอคะเบาหวานชนิดที่2 สามารถทานอาหารแบบคีโตได้ไหมคะ หรือแบบสลับคลีนบางมื้อ คีโตบางมื้อ..คุณหมอให้เวลา 3 เดือน ไปตรวจเลือใหม่ เพราะเพิ่งเริ่มเป็นเบาหวานค่ะ glucose: 6.6 mmol/L

HbA1c : 50 mmol/Mol

ALT: 193 U/L

หรือถ้าเราทำ IF 16/8 ค่าน้ำตาลสละสมจะลดไหมคะ และอีกอย่างที่อยากถามคือค่า ALT : 193 u/l คือดูสูงมาก แบบนี้ค่าจะสามารถลดลงได้ปกติไหมคะ

ขอบคุณค่ะ 🙏🙏

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

จริงๆเเล้วการควบคุมอาหารสามารถทำได้หลายเเบบค่ะ คิดว่าการเลือกรูปเเบบที่เหมาะสมเเละตนเองรู้สึกโอเค คือสิ่งที่ดีที่สุด เพราะการปรับเรื่องอาหารในการดูเเลตนเองนั้น ต้องเป็นการปรับที่เราจะทำได้ต่อในระยะยาว ไม่ว่าจะ คีโต หรือ IF หรือ การทานคลีน ได้หมดเลยค่ะ (เเต่หากเริ่มรับประทานยาลดน้ำตาลเเล้วอาจต้องปรึกษาคุณหมอเพื่อปรับรูปเเบบยาให้สอดคล้องกับอาหารอีกทีนะคะ) หากเลือกทานคีโตควรต้องระวังไม่ให้ไขมันในเลือดสูงด้วยค่ะ ส่วนเรื่องค่าตับ อันนี้ค่าตับสามารถขึ้นได้จากหลายสาเหตุ เช่น เเอลกอฮอล์ ไขมันพอกตับ หรือ ไวรัสตับอักเสบ ซึ่งคงต้องอาศัยการตรวจอื่นๆเพิ่มเติมค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"