เบาหวานระหว่างท้อง

คนอ้วนระยะเริ่มต้นมีความเสี่ยงในการเป็นเบาหวานตอนท้องมากมั้ยคะ เสี่ยงทุกคนเลยหรือเปล่าหรือมีเกณฑ์อะไรเป็นพิเศษมั้ย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

kimi s จริงๆเเล้วภาวะเบาหวานที่เป็นระหว่างตั้งครรภ์มีความเสี่ยงได้จากหลายปัจจัยเลยค่ะ ตั้งเเต่อายุ (มากกว่า 25ปี ก็นับว่ามีความเสี่ยงเเล้วค่ะ) เชื้อชาติ (คนไทยเป็นหนึ่งในเชื้อชาติที่มีความเสี่ยง) รวมไปถึง หากมีน้ำหนักมากกว่าปกติ (ดัชนีมวลกายมากกว่า 22.9) ก็นับว่าเป็นอีกหนึ่งปัจจัย ทั้งนี้ผู้ที่มีความเสี่ยงจะต้องรับการตรวจหาเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์ โดยการตรวจเลือดหลังให้ทานน้ำตาลกลูโคส (ต้องทำที่ รพ. หรือ คลินิกคุณหมอ) ซึ่งปกติเเล้ว มักทำที่ การฝากครรภ์ครั้งเเรก1ครั้ง เเละ เมื่ออายุครรภ์ 24-28 สัปดาห์ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"