เบาหวานลงเท้า รักษาได้มั้ย

ในกรณีเบาหวานลงไปที่เท้าแล้ว ถ้าเท้าเริ่มดำแล้วสามารถรักษาหรือกินยาให้หายกลับป็นปกติได้มั้ยคะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

soji k เบื้องต้น อาการเท้าดำในผู้ที่เป็นเบาหวานอาจมาจาก เส้นเลือดเเละเส้นประสาทที่เลี้ยงอวัยวะส่วนปลาย ซึ่งมักเป็นที่บริเวณปลายเท้า เสื่อมค่ะ หรือ อีกสาเหตุอาจมาจาก การไหลเวียนของหลอดเลือดดำส่วนปลายบกพร่องไป ซึ่ง หากเป็นจากเส้นเลือดและเส้นประสาทส่วนปลายเสื่อมนั้น อาจไม่หายจนกลับเป็นปกติค่ะ เเต่หากกลับมาควบคุมเบาหวานได้ดี ก็จะไม่เป็นมากขึ้นค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"