เบาหวานหายได้ไหม

สวัสดีค่ะ อยากทราบค่ะว่าเป็นเบาหวานหายสนิทได้ไหมคะถ้ารักษาอย่างต่อเนื่องเลย คือเพิ่งตรวจเจอว่าเป็นเบาหวานค่ะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

เบื้องต้นเบาหวานจัดเป็นโรคเรื้อรังค่ะ ผุ้ที่เป็นเบาหวานเเล้วส่วนมากจำเป็นต้องรับประทานยาเพื่อควบคุมระดับน้ำตาลไปตลอด เเต่ว่าก็มีผู้ป่วยส่วนหนึ่ง เเม้จะไม่มากนะคะ ก็สามารถปรับพฤติกรรมสุขภาพ เเล้วระดับน้ำตาลลดลงกลับมาสู่เกณฑ์เป้าหมายได้ เช่นนี้ก็ไม่ต้องรับประทานยาค่ะ (มักเป็นผุ้ที่ตรวจพบเบาหวานตั้งเเต่เนิ่นๆ ยังมีระดับน้ำตาลไม่สูงมากนัก และมีความตั้งใจจริงในการปรับพฤติกรรมสุขภาพค่ะ)

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"