เบาหวานและการติดเชื้อ

เคยได้ยินว่าการติดเชื้อไวรัสบางชนิดอาจทำให้มีโอกาสเป็นโรคเบาหวานชนิดที่ 1 ได้ด้วย คุณหมอพอจะอธิบายให้ฟังหน่อยได้มั้ยคะว่าเกิดขึ้นได้ยังไง เพราะเข้าใจมาตลอดว่าเป็นเรื่องของพันธุกรรม

2
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

ในปัจจุบันยังไม่มีข้อมูลชัดเจนค่ะว่า ไวรัสชนิดใดที่ทำให้เกิดเบาหวานชนิดที่1 เพียงเเต่สันนิษฐานว่า การติดเชื้อไวรัสบางอย่างอาจจะกระตุ้นในเกิดภูมิ มาทำลายเซลล์ของตับอ่อนที่ทำหน้าที่ในการผลิตอินซูิลิน จนทำให้ผลิตฮอร์โมนอินซูลินได้ลดลง นำไปสู่การเกิดโรคเบาหวานชนิดที่ 1 ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"