เป็นเบาหวาน

หาดูแลผู้ที่ป่วยเป็นเบาหวานอายุเยอะ และน้ำหนักเกิน จำเป็นต้องออกกำลังกาย ไม่ทราบว่าควรออกแบบไหนดีคะ เพื่อไม่ส่งผลกระทบต่อโรค

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

อาจเริ่มที่การออกกำลังกายที่ไม่หนักมากก่อนได้ค่ะ เช่น การเดิน การเเกว่งเเขน เเละ เริ่มที่ระยะเวลาไม่นานเช่น 15-20นาทีก่อน หากทำได้ จึงค่อยๆเพิ่มระยะเวลาให้นานขึ้น รวมถึงเพิ่มความหนัก เช่น เดินเร็ว หรือ วิ่งเหยาะๆ สลับๆไป หรืออาจเป็นการทำท่ากายบริหาร หรือ เต้นเเอโรบิค ท่าที่เลี่ยงการกระเโดด สลับๆกันไปก็ได้ค่ะ หรือหากต้องการคำเเนะนำเพิ่มเติม อาจลองปรึกษาคุณหมอที่ดูเเเป็นประจำ หรือ คุณหมอเเผนกกายภาพบำบัดเพิ่มเติม ถึงเเนวทางในการออกกำลังที่เหมาะสมสำหรับผู้ป่วยค่ะ เนื่องจากอาจมีรายละเอียดที่ต้องคำนึงถึงต่างกันออกไปเล็กน้อยในผู้ป่วยเเต่ละราย

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"