เป็นเบาหวานกินผักต้มเยอะได้ไหม

เป็นเบาหวานแต่ยังไม่แน่ใจว่าเป็นชนิดที่1หรือ2 ระหว่างรอผลตรวจหมองดขนม ของหวานทุกชนิด เลยอยากจะรู้ว่าถ้าเรากินผักต้มเวลาหิว หรือกินเป็นอาหารทานเล่นได้ไหมคะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

ต้องเเจ้งอย่างนี้ค่ะว่า การที่คุณงดขนมเเละของหวานตามที่คุณหมอเเนะนำถูกต้องเเล้วค่ะ เเต่อยากเพิ่มเติมให้รับประทานอาหารเป็นมื้อๆไป ก็จะช่วยควบคุมระดับน้ำตาลได้ดีขึ้นค่ะ ผักต้มเป็นอาหารที่ค่อยข้างมีประโยชน์เเละไม่ทำให้น้ำตาลเพิ่มสูงนัก เเต่หมอขออนุญาติเเนะนำให้นำมาทานเป็นมื้อๆ ดีกว่าค่ะ ไม่เเนะนำให้ทานเล่น หรือ ทานจุบจิบ/นอกมื้อ เพราะจะทำให้คุมระดับน้ำตาลได้ดีที่สุดค่ะ ๖การที่หิวเร็ว หรือ หิวนอกมื้อ หมอไม่เเน่ใจว่าคุณอาจจะลดอาหารในมื้อจนน้อยเกินไปหรือไม่นะคะ เพราะบางท่านลดอาหารในมื้อลงมากจนเกินไป จึงทำให้หิวเร็วค่ะ๗

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"