เป็นเบาหวานกินผลไม้ได้ไหม

คนเป็นเบาหวาน กินผลไม้ได้ไหมค่ะ ? ถ้ากินได้กินได้มากน้อยแค่ไหนค่ะ ? เพราะผลไม้ก็มีความหวาน กลัวอาการจะแย่ลง ช่วยแนะนำผลไม้ที่กินได้บ่อย ๆ ด้วยจะยิ่งดีค่าาา

3
1.7k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

สวัสดีค่ะ

ผู้ป่วยเบาหวานสามารถรับประทานผลไม้ได้ค่ะ แต่ Hello คุณหมอ แนะนำให้เลือกผลไม้ที่มีน้ำตาลน้อย หรือ ค่าดัชนีน้ำตาลต่ำนะคะ เพราะจะช่วยไม่ให้ระดับน้ำตาลในเลือดพุ่งสูงอย่างฉับพลัน

คุณ Kharom Phengsakun ลองอ่านข้อมูลเกี่ยวกับ ผลไม้ที่เหมาะกับผู้ป่วยเบาหวาน ได้จากบทความนี้เลยค่า

ผลไม้ ที่มีน้ำตาลน้อย เหมาะสำหรับคนเป็น เบาหวาน

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

คิดว่าน่าจะต้องเลี่ยงพวกผลไม้ที่หวานมาก ๆ มั้ยคะ แบบไปกินพวกที่ไม่ค่อยหวานอย่าง ฝรั่ง แทน

2 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"