เป็นเบาหวานกินมะม่วงสุกได้ไหม

สวัสดีค่ะ พอดีมีข้อสงสัยมากว่าเป็นเบาหวานกินมะม่วงสุกกได้ไหม เคยได้ยินว่าสามารถกินได้ไม่เป็นอันตรายเลย แล้วไม่ทำให้น้ำตาลขึ้นมากขนาดนั้น แล้วถ้ากินได้สามารถกินได้มากแค่ไหนคะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สามารถรับประทานได้ค่ะ (เเต่ไม่บ่อย) เนื่องจากมะม่วงสุกเป็นผลไม้ที่มีค่าดัชนีน้ำตาลสูง ซึ่งเเปลว่า หลังรับประทานไปเเล้ว ระดับน้ำตาลในเลือดจะพุ่งสูงมากเลยทีเดียว ซึ่งคงไม่เป็นผลดีกับโรคเบาหวานเเน่ๆค่ะ ส่วนสำหรับปริมาณ เรียนเเจ้งอย่างนี้ดีกว่าค่ะ ว่า มะม่วงสุก ครึ่งลูก ให้น้ำตาลพอๆกับข้าวสวย1 ทัพพี ดังนั้นเต็มที่ขอทานวันละไม่เกินครึ่งลูกนะคะ (หากต้องการรับประทานมากกว่านั้น เเนะนำให้ลดข้าว เป็นการเเลกเปลี่ยนกันค่ะ เพื่อมิให้นำ้ตาลสูงจนเกินไป๗

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"