เป็นเบาหวานก่อนตั้งครรภ์

ตอนนี้ตั้งครรภ์ได้,2เดือนเเล้วค่ะ อยากคุมน้ำตาลไห้ดียิ่งขึ้นควรกินอาหารเเบบไหนบ้างค่ะ เเนะนำหน่อยค่ะ พอดีเลือกกินไม่ค่อยเก่ง

3
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

วารีรัตน์ กองทรัพย์ ไม่เเน่ใจว่า คุณเเม่เป็นเบาหวานเดิมอยู่ก่อน หรือว่า เพิ่งเป็นเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์อะค่ะ คือถ้ากรณีเป็ยเบาหวานเดิมเเล้วตั้งครรภ์ การคุมระดับน้ำตาลอาจยากกว่าหน่อย เเต่เบื้องต้นคือ ให้ลดสัดส่วนอาหารจำพวก คาร์โบไฮเดรตลง ได้เเก่กลุ้ม ข้าว เเป้ง เส้น ผักที่เป็นหัว ขนมเเละ เบเกอร์รี่ต่าง ๆเเละอาจเลือกเป็นกลุ่มของคาร์ไฮเดรตเชิงซ้อน ได้เเก่พวกข้าวกล้อง ธัญพืช ผักที่มีเส้นใยเยอะๆ เเทน เน้นเพิ่มกลุ่มของโปรตีนเพิ่มเพราะนอกจากให้พลังงานที่ดีเเลเว ยังช่วยให้อยู่ท้องด้วยค่ะ อย่างไรก็ตามการคุมในเเต่ละคนอาจจะต่างกัน ขึ้นกับ นน.ตัวก่อนตั้งครรภ์ โรคร่วม ด้วยค่ะ จึงขอเเนะนำให้คุณเเม่ปรึกษาคุณหมอเบาหวานที่ดูเเลประจำ หรือจะเป็นนักโภชนาการเพิ่มเติมค่ะ เพื่อให้เหมาะสมกับสุขภาพของคุณเเม่ให้มากที่สุด

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"