เป็นเบาหวานควรออกกำลังกายแบบไหนให้ได้ผลดี

เป็นเบาหวานควรออกกำลังกายแบบไหนให้ได้ผลดีมากที่สุดคะ ปกติจะออกด้วยการเดินสลับวิ่งในตอนเย็น ประมาณ 1 ชั่วโมง สัปดาห์ละ 2-3 ครั้งค่ะ ดูจากแอป health ลดไปได้ครั้งละ 200 กว่าๆ กิโลแคลอรี่ เท่านี้ถือว่าเพียงพอมั้ยคะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

ก่อนอื่นหมอต้องขอชื่นชม ความสม่ำเสมอในการออกกำลังกายของคุณนะคะ อย่างไรการออกกำลังกายที่เเนะนำ สำหรับผุ้ที่เป็นโรคเบาหวาน คือ การออกกำลังกายเเบบเเอโรบิค ความเหนื่อยระดับปานกลาง (การวิ่งjoggingหรือ การเดินเร็วก็เป็นการออกกำลังกายเเบบนี้ได้ค่ะ) สัปดาห์ละอย่างน้อย 150 นาที เเต่หากจะให้ได้ประโยชน์สูงที่สุด จะเเนะนะให้มีช่วงที่พักออกกำลังกายไม่เกิน 2วันค่ะ เพราะมีการศึกษาพบว่าผลของการลดภาวะตื้อต่ออินซูลินจะหายไป หากเราเว้นออกกำลังกายนานกว่า2 วัน เเละนอกจากนี้อาจเสริมการออกกำลังกายที่เป็นการสร้างกล้ามเนื้อเเทรกร่วมด้วยไปค่ะ เพราะการเสริมสร้างมวลกล้ามเนื้อจะช่วยให้เราเผาผลาญน้ำตาลส่วนเกินได้ดีขึ้นอีกเเรงค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"