ท่านอนระหว่างตั้งครรภ์

คุณหมอครับ ในช่วง 1-2 เดือนแรก ผู้หญิงที่ท้องอยู่แต่ท้องยังไม่ใหญ่สามารถนอนได้เหมือนตอนยังไม่ท้องไหมครับ หรือว่านอนด้วยท่าบังคับ เพื่อป้องกันครรภ์เสียหายอะไรแบบนั้น

3
41k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

สวัสดีค่ะ ในช่วงไตรมาสแรกคุณแม่อาจจะยังไม่มีปัญหาเรื่องท่านอนค่ะ แต่ในบางรายอาจจะมีเรื่องหลับยากหรือง่วงตลอดเวลาซึ่งจะแตกต่างกันในแต่ละคน แต่เมื่อท้องขนาดใหญ่ขึ้น และร่างกายมีการเปลี่ยนแปลงจากฮอร์โมนและน้ำหนักที่มากขึ้น การนอนโดยใช้หมอนรองใต้เข่า และหนุนศีรษะให้สูงขึ้น หรือการนอนตะแคงซ้าย จะทำให้คุณแม่หายใจได้สะดวกและลดการแน่นหน้าอกขณะนอนได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สวัสดีค่ะ ในช่วงไตรมาสแรกคุณแม่อาจจะยังไม่มีปัญหาเรื่องท่านอนค่ะ แต่ในบางรายอาจจะมีเรื่องหลับยากหรือง่วงตลอดเวลาซึ่งจะแตกต่างกันในแต่ละคน แต่เมื่อท้องขนาดใหญ่ขึ้น และร่างกายมีการเปลี่ยนแปลงจากฮอร์โมนและน้ำหนักที่มากขึ้น การนอนโดยใช้หมอนรองใต้เข่า และหนุนศีรษะให้สูงขึ้น หรือการนอนตะแคงซ้าย จะทำให้คุณแม่หายใจได้สะดวกและลดการแน่นหน้าอกขณะนอนได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"