กินยาก

สอบถามหน่อยฮะ ลูกกินยากทำไงดีครับ ผัก-ผลไม้ไม่ค่อยจะกิน ผมกลัวแกจะได้รับสารอาหารไม่เพียงพอ แล้วก็ เคยได้ยินมาว่าถ้าลูกได้กินผัก-ผลไม้ตั้งแต่ช่วง 6-9 เดือนแรกแล้วจะกินผัก-ผลไม้ง่ายเนี่ย มันจริงไหมครับ

1
1.1k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

การหัดให้ลูกทานผักตั้งแต่ช่วงแรกๆ ที่เริ่มอาหารหยาบ (อายุประมาณ 4-6 เดือนขึ้นไป) จะช่วยให้ลูกชินกลิ่น และรสสัมผัสของผักได้ ซึ่งทำให้น้องทานผักง่ายขึ้นเมื่อโตขึ้นค่ะ แนะนำใส่ผักหลากหลาย เปลี่ยนๆ กันไป สังเกตว่าน้องชอบ หรือไม่ชอบอะไร มื้อต่อๆ ไป ให้ทานผักที่ชอบ จะทำให้เด็กทานอาหารได้อร่อยและสนุกขึ้น

แต่ถ้าเพิ่งมาเริ่มทานผักเมื่อโตแล้ว อาจจะยากขึ้นหน่อยค่ะ เพราะเด็กวัยนี้เป็นตัวของตัวเองมาก และเลือกมากเป็นปกติ แนะนำว่าให้เด็กเลือกผักที่อยากทานเอง เช่น น้องเลือกแครอท จากนั้น ให้น้องมีส่วนช่วยในการเตรียมอาหาร เช่น ไข่เจียวใส่แครอท เด็กจะภูมิใจที่จะได้ทานอาหารเมนูของตัวเอง ทำให้การทานผักเป็นเรื่องสนุกขึ้น / เอาใจช่วยคุณพ่อประกิตนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สวัสดีค่ะ แอดมินมีเคล็ดลับรับมือลูกกินยากมาฝากลองอ่านจากบทความนี้ดูนะคะ

ลูกเลือกกิน กินยาก จะรับมือได้อย่างไรบ้าง

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"