คุณหมอครับ ลูกผมต้องได้รับวัคซีนอะไรบ้าง

คุณหมอครับ อีกไม่นานอนลูกผมจะคลอดแล้วครับ ผมอยากรู้ว่า มีวัคซีนอะไรบ้างครับ ที่เด็กต้องได้รับหลังจากเขาคลอดออกมาแล้ว นอกจากนี้ หากสามารถบอกได้ ผมอยากรู้เกี่ยวกับค่าใช้จ่ายครับ อยากทราบแพงไหม หรือมีสวัสดิการของภาพรัฐในเรื่องนี้หรือเปล่า

1
1.1k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

ขออนุญาตตอบเพิ่มเติมจากน้องแอดมินค่ะคุณพ่อ (ตารางวัคซีน อ่านจากที่น้องแอดมินตอบไว้ได้เลยค่ะ)

ในส่วนค่าใช้จ่ายและชนิดวัคซีน โรงพยาบาลรัฐบาลสนับสนุนวัคซีนตามช่วงวัยฟรีอยู่ในส่วนของวัคซีนจำเป็นที่กำหนดค่ะ จะรับที่ รพสต. ก็ได้เช่นกัน

แต่วัคซีนบางตัว คุณพ่อคงยังต้องจ่ายเอง เพราะเป็นวัคซีนทางเลือกค่ะ เช่น วัคซีนไอพีดี (IPD) , วัคซีนโรต้า (Rota vaccine) , วัคซีนสุกใส (Varicella vaccine) ลองปรึกษาโรงพยาบาลรัฐบาลในพื้นที่ ที่มีกุมารแพทย์ได้นะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สำหรับวัคซีนที่เด็กควรได้รับอาจแตกต่างกันออกไปในแต่ละช่วงอายุ ซึ่งควรจะต้องได้รับอย่างครบถ้วนตามที่คุณหมอแนะนำ ยังไงลองศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมดูก่อนจากบทความนี้นะคะ วัคซีน เด็ก ที่ควรได้รับ และเคล็ดลับไม่ให้ลูกงอแงตอนรับวัคซีน ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายนั้นอาจจะแตกต่างกันออกไปตามแต่ละโรงพยาบาลค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"