ภาวะพร่องฮอร์โมนไทรอยด์

ภาวะพร่องฮอร์โมนไทรอยด์ในทารก นี่เกิดได้บ่อยไหมครับ แล้วถ้าเป็นแล้ว ทารกจะมีอาการประมาณไหนครับ แล้วต้องรีบพาไปพบคุณหมอไหม หรือสามารถดูแลกันเองได้

3
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณพ่อ อัตราการเกิดโรคพร่องฮอร์โมนไทรอยด์ในทารกทั่วโลก พบได้ประมาณ 1:3,000 - 1:4,000 ค่ะ

หากพบว่าทารกเป็นโรคนี้ ต้องรักษา ปรึกษากุมารแพทย์ต่อมไร้ท่อภายในอายุ 3 เดือนแรกของชีวิตนะคะ ไม่ควรทิ้งไว้นาน ยิ่งเริ่มรักษาช้าเท่าไหร่ พัฒนาการทางสมองอาจจะบกพร่องมากขึ้นเท่านั้นค่ะ

โรคนี้มีผลต่อพัฒนาการทางสมองและระบบประสาท รวมทั้งการทำงานด้านเมตาบอลิสมอวัยวะอื่นๆ อีกด้วยค่ะ

สมัยก่อน ภาวะนี้เรียกว่า โรคเอ๋อ ค่ะ ลองอ่านหาความรู้เพิ่มนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"