ลูกชายขวบครึ่งชอบกลั้นอึ

ปัญหาหนักใจช่วงนี้ของแม่คือ ลูกชายคนเล็กวัยขวบครึ่งชอบกลั้นอึค่ะ เค้าบอกว่าเค้าปวดอึ เราก็พานั่งกระโถนเด็กค่ะ เพิ่งเป็นเกือบ 2 สัปดาห์ค่ะ ก่อนหน้านี้นั่งอึกระโถนปกติ แต่ 2 สัปดาห์หลัง ไม่ยอมนั่งอึ อาการเริ่มแรกปวดอึพอจะเบ่งกบอกว่าเจ็บแล้วก็ไม่ยอมอึ ไม่เบ่งอึค่ะ แม่เห็นว่า 4 วันแล้วจึงใช้ยาสวนก้นสำหรับเด็กค่ะสวนให้น้อง น้องก็อึค่ะ แต่อึไปร้องไปค่ะ อึค่อนข้างแข็งค่ะ แม่คิดว่านะจะเป็นเพราะเปลี่ยนนมจืด แม่เลยหยุดนมตัวนี้ค่ะ วันที่ 2,3 หลังจากสวนเหมือนอึดีขึ้นค่ะ แต่วันที่4 หลังจากสวน ไม่อึ จนตอนนี้ 4 วันแล้วค่ะที่น้องไม่อึ วันนี้ตอนเช้ามีปวดอึ แม่ก็พยายามช่วยแต่ก็ไม่อึค่ะ แม่เลยจะสวนก้นให้น้องอีกรอบ อยากปรึกษาคุณหมอว่า สวนบ่อยๆ จะอันตรายไหมค่ะ จะมีผลข้างเคียงให้น้องไมยอมอ่าเองไหมค่ะ และไม่อึกี่วันจึงควรสวนก้นค่ะ แล้วจะแก้ปัญหาเรื่องกลั้นอึได้ยังไงบ้างค่ะ แม่ได้พยายามเสริมให้น้องทานผลไม้ ผัก โยเกิร์ แล้วค่ะ

#HelloคุณหมอCommunity

#HelloคุณหมอCommunityAugust

ลูกชายขวบครึ่งชอบกลั้นอึลูกชายขวบครึ่งชอบกลั้นอึ
2
1.1k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่ ปัญหาท้องผูก ถ่ายแข็ง และอั้นอุจจาระในเด็กวัยนี้ พบได้บ่อยมากๆ ค่ะ

อันดับแรกแก้ปัญหาเฉียบพลันก่อน คือเรื่องถ่ายแข็งถ่ายไม่ออก ถ้าประมาณ 5 วันแล้ว การสวนออกช่วยระบายอุจจาระส่วนแข็งออกไปก็ช่วยได้มากค่ะ แต่การสวนทุกรอบ อาจทำให้น้องฝังใจ หรือมีภาวะลำไส้ติดการสวนได้ค่ะ

อันดับต่อมา อยากให้ตรวจสอบรอบก้น ว่ามีแดง อักเสบ แผลฉีกหรือไม่ (จริงๆ ควรตรวจด้วยกุมารแพทย์ค่ะ คุณพ่อคุณแม่หาเองมักไม่เจอ) ถ้ามีแผลฉีกที่ก้น เป็นต้นเหตุให้การถ่ายครั้งต่อไปเจ็บมาก เด็กจะยิ่งกลั้นอุจจาระ ก็ต้องรักษาแผลที่ก้นร่วมด้วยค่ะ

ต่อมาก เรื่องอาหารและนม คุณพ่อคุณแม่ส่วนใหญ่คิดว่าการให้ทานผัก ผลไม้มากๆ จะช่วยให้ถ่ายดี ความคิดนี้ถูกต้องค่ะ แต่ถูกครึ่งเดียว เพราะในผัก ผลไม้ มีไฟเบอร์สูง เค้าต้องการน้ำในการพองตัวในลำไส้เพื่อเป็นอุจจาระนิ่มๆ ด้วย ดังนั้น หากลูกรับประทานน้ำไม่พอ แม้ไฟเบอร์ในอาหารจะเยอะ แต่อุจจาระจะแพคแน่น และแข็งได้ค่ะ ให้เพิ่มการดื่มน้ำนะคะ

ต่อไป เรื่องนมวัวค่ะ เด็กหลายคนทานนมวัวก็ท้องผูกจริงๆ ค่ะ ต้องลองหายี่ห้อที่มีการใส่ prebiotics จะช่วยให้การขับถ่ายดีขึ้นได้บ้าง

นอกจากนี้ การรับประทานยาที่ช่วยให้อุจจาระนิ่ม ยาระบาย ก็ลดอาการท้องผูกได้ดีค่ะ แต่ควรปรึกษาแพทย์ก่อนรับประทาน

อย่างไรก็ตาม แนะนำพาพบคุณหมอสักครั้งนะคะ เพื่อหาสาเหตุที่แท้จริง เป็นกำลังในให้คุณแม่นะคะ

ลองศึกษาเพิ่มเติมจากบทความนี้ค่ะ ลูกน้อยท้องผูก

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@พ.ญ.อนงค์พร ผาภูมิ

ขอบคุณมากค่ะคุณหมอ แม่พาน้องไปหาหมอมาแล้วค่ะ คุณหมอใหยามาทานแล้วค่ะ และนัดดูอาการอีก 1 เดือนค่ะ

💚💚

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"