ลูกไม่ยอมพูด

ลูกชายอายุจะ 2 ขวบแล้ว ยังพูดไม่เป็นประโยคเลย พูดได้แค่คำง่าย ๆ บางคำ อย่าง หิว กิน ง่วง แบบนี้ผิดปกติมั้ยคะ มีพัฒนาการช้าไปรึเปล่า แล้วต้องทำยังไงลูกถึงจะพูดได้มากขึ้นคะ

1
1.1k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่ เด็กวัย 1 ขวบปลายๆ จะเข้า 2 ขวบ จะยังไม่พูดเป็นประโยคนะคะ ส่วนใหญ่จะพูดคำเดี่ยวได้เกิน 10-20 คำ มีความหมาย และเริ่มเข้าใจการสื่อสารง่ายๆ และเมื่อ 2 ขวบ จะเริ่มพูดเป็นคำ 2 พยางค์ค่ะ เช่น กินนม ไปเที่ยว แม่จ๋า พ่อจ๋า

ลองตรวจสอบก่อน ว่ามีการให้ลูกดูหน้าจอโทรศัพท์ หรือดูทีวีไหมนะคะ เพราะการดูหน้าจอพวกนี้ อาจทำให้เด็กพูดช้าได้ และไม่ค่อยสนใจที่จะคุยกับเราค่ะ

คุณแม่คุยกับน้องบ่อยๆ เป็นคำ 1-2 พยางค์ สื่อสารด้วยสีหน้า ท่าทาง น้ำเสียง ที่ใจเย็น ชวนเล่นสนุกสนาน ก็จะกระตุ้นให้เด็กอยากพูดคุยและร่วมกิจกรรมด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

พัฒนาการของเด็กแต่ละคนอาจจะแตก่างกันออกไป ยังไงอยากให้คุณแม่ใจเย็น ๆ แล้วลองศึกษาข้อมูลต่าง ๆ ดูก่อนนะคะ ยังไงลองอ่านบทความนี้ เด็กพูดไม่ชัด สาเหตุและวิธีการแก้ปัญหา เพื่อดูข้อมูลเพิ่มเติมเบื้องต้นดูก่อนก็ได้นะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"