🔥 หัวข้อเด่น

อาหารติดคอเด็กทำยังไง

สวัสดีค่ะ พอดีเห็นข่าวที่เด็กกินเยลลีติดคอเลยอยากทราบว่ามีวิธีแก้ไขปัญหาเบื้องต้นไหมคะ ว่าพ่อแม่ควรทำยังไงดีก่อนที่จะส่งโรงพยาบาล

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ กรณีอาหารติดคอในเด็กเล็ก จะมีอาการเสียงแหบ ร้องไม่ออก อาจมีหน้าเขียว

วิธีการเอาสิ่งแปลกปลอมออกในเด็กเล็ก เรียกว่า Heimlich maneuver ค่ะ คือจับเด็กพลิกคว่ำ ใช้มือซ้ายรองคาง แขนประคองออก มือของคุณแม่อีกข้าง ใช้สันมือออกแรงกระแทกที่ด้านหลังตำแหน่งบริเวณกระบังลม

สามารถอ่านเพิ่มเติม ลูกสำลักอาหาร

และหาคลิปดูเพื่อหัดท่าทางให้คุ้นเคยได้นะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"