เด็ก3ขวบครึ่งยังพูดไม่ได้

ลูกชายอายุ3ขวบครึ่งยังไม่พูดเลย ไม่สนใจคำพูดที่เราฝึกหรือสอนให้พูดผิดปกติไหมคับ ทำอย่างไรถึงจะสอนลูกให้พูดได้

2
1.1k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

กรณีนี้ หมอแนะนำพาพบกุมารแพทย์นะคะ อย่างที่น้องแอดมินบอก คือควรตรวจการได้ยินก่อนค่ะ หากตรวจแล้วปกติเลย ก็ต้องไปตรวจพัฒนาการเด็กต่อนะคะ เฝ้าระวังภาวะ Autistic หรือกลุ่ม ซนสมาธิสั้นไว้ค่ะ น้องมาด้วยอาการพูดช้าและไม่สนใจสิ่งแวดล้อมเช่นนี้ได้

สู้ๆ นะคะ

ลองอ่านบทความเกี่ยวกับออทิสติกดูก่อนนะคะ หากมีเวลา พาน้องตรวจสักนิด หากไม่ใช่ภาวะออทิสติก ก็จะกระตุ้นพัฒนาการได้ง่ายเลยค่ะ ออทิสติกสเปคตรัม

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สวัสดีค่ะ คุณพ่ออย่าเพิ่งท้อค่ะ แอดมินมีบทความที่น่าจะเป็นประโยชน์มาฝาก แต่หากรู้สึกว่าลูกผิดปกติ เรียกไม่หัน อาจเป็นปัญหาการได้ยินด้วย ควรรีบเข้าพบคุณหมอหรือปรึกษาคุณหมอนะคะ จะได้หาสาเหตุที่แท้จริงและรักษาได้ตรงจุดค่ะ

ของเล่นเสริมพัฒนาการเด็ก 3 ขวบ ควรเลือกซื้ออย่างไร

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"