เด็กติดของเล่น

อยากทราบเกี่ยวกัยวิธีการแก้ไขเกี่ยวกับปัญหาเด็กติดของเล่นค่ะ คือ เขาจะพาไปตลอดเลยค่ะไม่ว่าจะไปไหนก็จะมีของที่เขาติดตลอดเลยค่ะ

1
1.1k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่ ภาวะติดของเล่นในเด็กวัย 1-3 ปี พบได้บ่อยค่ะ มักไม่ใช่ความผิดปกตินะคะ แต่เป็นส่วนหนึ่งของพัฒนาการ ที่ของเล่นนั้นเป็นตัวแทนผู้ปกครอง หรือความอบอุ่นบางอย่างที่ได้จากของเล่นนั้น จะเห็นว่า เด็กบางคน อาจติดผ้าห่ม หมอนข้าง หรือตุ๊กตา พบได้ปกติค่ะ

หากอยากให้น้องเลิกติดของเล่น ให้ใช้การเล่นสนุก ให้เพลิน ลืมของเล่นนั้นไปบ้าง โดยใช้ของเล่นเสริมจินตนาการที่น่าสนใจอื่นๆ มาเปลี่ยนค่ะ แรกๆ เด็กอาจไม่ยอม เล่นไปเรื่อยๆ ทำการเล่นให้สนุกค่ะ สักวันน้องจะเลิกติดของเล่นเอง

แต่หากน้องอายุ 5-6 ปี ยังติดของเล่นบางชิ้นมากๆ อยู่ ลองพาพบกุมารแพทย์พัฒนาการนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

อาจแก้ไขปัญหานี้ด้วยการเลือกซื้อของเล่นที่ช่วยเสริมสร้างพัฒนาการแทน เวลาลูกเล่นของเล่นจะได้เสริมสร้างพัฒนาการในด้านต่าง ๆ ควบคู่ไปด้วย ลองศึกษาข้อมูลตามบทความนี้ดูก่อนก็ได้ค่ะของเล่นเสริมพัฒนาการ สำคัญอย่างไร

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"