🔥 หัวข้อเด่น

เลี้ยงลูกแบบไหน ถึงไม่ทำให้ลูกเครียด และในทางกลับกัน ลูกได้พัฒนาการตามวัย

อยากถามคุณหมอครับเลี้ยงลูกแบบไหน ถึงไม่ทำให้ลูกเครียด และในทางกลับกัน ลูกได้พัฒนาการตามวัย เพราะปัจจุบัน พ่อแม่ชอบคาดหวังลูกมากๆ ในทางกลับกันเด็กก็มีความเป็นเด็ก ไม่อาจจะเข้าใจในความต้องการของพ่อแม่ เลยอยากรู้ว่าควรมีวิธีการคิด การบริหารจัดการยังไงเพื่อ บาลานซ์การเลี้ยงลูกและให้ลูกของเรา เติบโตอย่างมีความสุขแต่ยังมีการเรียนรู้ที่ ต่อเนื่องแบบไม่มีผลกระทบมาก จนเด็กรับไม่ไหวคับ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณพ่อ จากคำถาม แสดงถึงความแน่วแน่ในการเลี้ยงลูกของคุณพ่อมากๆ เลยนะคะ หมอขอชื่นชมค่ะ

อันดับแรก แนะนำให้คุณพ่อ คุณแม่ จัดสรรเวลาทำงาน และเวลาดูแลครอบครัวให้สมดุลกันนะคะ เพื่อลดความกดดันในการดูแลลูกค่ะ ตามทฤษฎีความสุขแล้ว หากเราทำสิ่งใดด้วยความรัก ความสุข ผลลัพธ์มักออกมาดี การเลี้ยงลูกก็เช่นกันค่ะ หากคุณพ่อเริ่มต้นด้วยการแบ่งเวลาได้ดี คุณพ่อคุณแม่จะมีความสุขในการเลี้ยงลูก จากนั้นกิจกรรมดีๆ จะตามมาเองค่ะ

พูดถึงความคาดหวัง อันนี้ต้องท่องไว้ในใจคุณพ่อคุณแม่เลยนะคะ ว่าถ้าลูกถูกคาดหวังมากเกินไป ลูกเครียดแน่นอน แต่หากเลี้ยงแบบปล่อยมากเกินไป ก็อาจทำให้ลูกเป็นเด็กไม่ตั้งเป้าหมายอะไรเลยได้ค่ะ ดังนั้น การมีความคาดหวังแต่พอดี จะเหมาะที่สุด ซึ่งแต่ละครอบครัวคงต้องหาจุดสมดุลของความคาดหวัง เพื่อไม่ให้กดดันเด็กมากเกินไปค่ะ

สิ่งสำคัญ คือ ศึกษาพัฒนาการตามช่วงวัยของลูกค่ะ เพราะแต่ละช่วงวัย ใช้วิธีในการดูแลต่างกันนะคะ เด็ก 1 ขวบ กับ 10 ขวบ ใช้คำพูด การแสดงสีหน้าท่าทาง โภชนการ กิจกรรม ต่างกันโดยสิ้นเชิงค่ะ ลูกเติบโต พ่อแม่ก็ต้องปรับตัว เติบโต และเรียนรู้ไปกับลูกเช่นกันค่ะ

แนะนำอ่านเพิ่มเติมนะคะ การเลี้ยงลูกให้สุขทั้งกายใจ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"